Hoằng Hóa (Thanh Hóa): Tăng cường quản lý vệ sinh môi trường tại bãi biển Hải Tiến
Đăng lúc: 14:57:55 03/05/2019 (GMT+7)
Sau 7 năm đi vào hoạt động, Khu du lịch (KDL) sinh thái biển Hải Tiến - Hoằng Hóa (Thanh Hóa) đang dần khẳng định là điểm du lịch nghỉ dưỡng lý tưởng, đầy tiềm năng của tỉnh Thanh.
Các hạng mục du lịch đã và đang được huyện Hoằng Hóa kêu gọi và đầu tư mạnh mẽ với số vốn hàng nghìn tỷ đồng. Trung bình hàng năm, biển Hải Tiến đã đón trên 1 triệu lượt khách đến tham quan, nghỉ dưỡng. Bước sang mùa thứ 8, cùng với phát triển loại hình du lịch nghỉ dưỡng biển, huyện Hoằng Hóa đưa thêm nhiều loại hình du lịch vào khai thác sử dụng như: du lịch tâm linh, du lịch cộng đồng (homestay Linh Trường) đã thực sự mang đến cho du khách những trải nghiệm và khám phá mới về một Hải Tiến hoang sơ, quyến rũ nhưng cũng đầy mới lạ, độc đáo và hấp dẫn.
Mở đầu cho mùa du lịch thứ 8, Huyện Hoằng Hóa đã tổ chức thành công khai mạc Lễ hội du lịch biển Hải Tiến 2019 hoành tráng và ấn tượng vào đúng dịp nghỉ lễ 30/4, 1/5, hàng ngàn du khách từ khắp nơi đổ về đây thăm quan, nghỉ dưỡng, tắm mát. Trong những ngày lễ, dọc bãi biển Hải Tiến liên tục diễn ra “cảnh tượng” đông nghịt người; các dịch vụ ăn uống, giải khát, tắm nước ngọt và phòng nghỉ tại KDL sinh thái biển Hải Tiến luôn trong tình trạng quá tải. Nhiều đoàn du lịch tổ chức trò chơi, giao lưu gặp mặt, cắm trại ngay trên bãi biển, giao lưu văn nghệ trong khu nghỉ dưỡng… khiến biển Hải Tiến càng trở nên sầm uất, nhộn nhịp từ sáng sớm cho đến tối muộn.
Nhằm đảm bảo an toàn cho du khách và nhân dân khi đến tắm biển và nghỉ dưỡng, Ban quản lý KDL biển Hải Tiến đã tăng cường vệc quản lý các hoạt động du lịch tại KDL, trong đó chú trọng việc quản lý vệ sinh môi trường bãi biển cũng như trong toàn KDL, Đội vệ sinh môi trường của huyện liên tục có mặt trên bãi biển để kịp thời dọn sạch rác thải, tuy nhiên, trong những ngày nghỉ lễ, do lượng người đổ về đây thăm quan, tắm biển quá đông, cộng với sự thiếu ý thức của một bộ phận khách du lịch và người dân khi đến tắm biển mang theo đồ ăn và xả rác thải ngay trên bãi biển... khiến cho việc thu gom, xử lý rác quá tải, dẫn đến ảnh hưởng xấu đến hình ảnh của biển Hải Tiến.
Bên cạnh tích cực tuyên truyền qua hệ thống loa truyền thanh để người dân và du khách nâng cao ý thức giữ gìn vệ sinh bãi biển Hải Tiến, hiện nay, Đội VSMT của huyện vẫn thường trực thu gom, vận chuyển xử lý rác thải đảm bảo VSMT tại Khu du lịch sinh thái biển Hải Tiến. Tuy nhiên, cũng rất cần ý thức của mỗi du khách khi đến Hải Tiến không xả rác thải bừa bãi, cùng chung tay để biển Hải Tiến xanh, sạch, đẹp hơn./.
Mở đầu cho mùa du lịch thứ 8, Huyện Hoằng Hóa đã tổ chức thành công khai mạc Lễ hội du lịch biển Hải Tiến 2019 hoành tráng và ấn tượng vào đúng dịp nghỉ lễ 30/4, 1/5, hàng ngàn du khách từ khắp nơi đổ về đây thăm quan, nghỉ dưỡng, tắm mát. Trong những ngày lễ, dọc bãi biển Hải Tiến liên tục diễn ra “cảnh tượng” đông nghịt người; các dịch vụ ăn uống, giải khát, tắm nước ngọt và phòng nghỉ tại KDL sinh thái biển Hải Tiến luôn trong tình trạng quá tải. Nhiều đoàn du lịch tổ chức trò chơi, giao lưu gặp mặt, cắm trại ngay trên bãi biển, giao lưu văn nghệ trong khu nghỉ dưỡng… khiến biển Hải Tiến càng trở nên sầm uất, nhộn nhịp từ sáng sớm cho đến tối muộn.
Nhằm đảm bảo an toàn cho du khách và nhân dân khi đến tắm biển và nghỉ dưỡng, Ban quản lý KDL biển Hải Tiến đã tăng cường vệc quản lý các hoạt động du lịch tại KDL, trong đó chú trọng việc quản lý vệ sinh môi trường bãi biển cũng như trong toàn KDL, Đội vệ sinh môi trường của huyện liên tục có mặt trên bãi biển để kịp thời dọn sạch rác thải, tuy nhiên, trong những ngày nghỉ lễ, do lượng người đổ về đây thăm quan, tắm biển quá đông, cộng với sự thiếu ý thức của một bộ phận khách du lịch và người dân khi đến tắm biển mang theo đồ ăn và xả rác thải ngay trên bãi biển... khiến cho việc thu gom, xử lý rác quá tải, dẫn đến ảnh hưởng xấu đến hình ảnh của biển Hải Tiến.
Bên cạnh tích cực tuyên truyền qua hệ thống loa truyền thanh để người dân và du khách nâng cao ý thức giữ gìn vệ sinh bãi biển Hải Tiến, hiện nay, Đội VSMT của huyện vẫn thường trực thu gom, vận chuyển xử lý rác thải đảm bảo VSMT tại Khu du lịch sinh thái biển Hải Tiến. Tuy nhiên, cũng rất cần ý thức của mỗi du khách khi đến Hải Tiến không xả rác thải bừa bãi, cùng chung tay để biển Hải Tiến xanh, sạch, đẹp hơn./.
Phương Trang – Minh Hiếu Đài TT Hoằng Hóa
![r1.jpg](/file/thumb/500/635694865.jpg)
Một góc biển Hải Tiến nhìn từ trên cao
![r2.jpg](/file/thumb/500/635694866.jpg)
Biển Hải Tiến đông nghịt người vào dịp lễ 30.4-1.5 vừa qua
![r3.jpg](/file/thumb/500/635694867.jpg)
![r4.jpg](/file/thumb/500/635694868.jpg)
![r5.jpg](/file/thumb/500/635694869.jpg)
Liên tục có nhân viên dọn vệ sinh trên bãi biển
![r6.jpg](/file/thumb/500/635694870.jpg)
![r7.jpg](/file/thumb/500/635694871.jpg)
![r8.jpg](/file/thumb/500/635694872.jpg)
![r9.jpg](/file/thumb/500/635694873.jpg)
![r10.jpg](/file/thumb/500/635694874.jpg)
Các tin khác
- Đồng chí Mai Văn Hải – Tỉnh ủy viên, Phó Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Thanh Hóa dâng hoa, dâng hương, viếng Nghĩa trang liệt sỹ và thăm hỏi, tặng quà các đối tượng chính sách tại huyện Hoằng Hóa.
- Kết quả giải quyết TTHC từ 08/07 đến 12/07/2024
- Hoằng Kim – tổ chức thành công giải bóng chuyền hơi nam, nữ mở rộng chào mừng ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh tổ quốc năm 2024.
- Xây dựng thôn NTM kiểu mẫu ở thôn Trung Tiến xã Hoằng Qùy - những nỗ lực về đích.
- “Ngày nắng về” của Hội Đồng hương Hoằng Hóa- Trường Đại học Y Hà Nội tại xã Hoằng Đức
- Hội cựu Thanh niên xung phong Hoằng Hóa:Tọa đàm kỷ niệm 74 năm ngày Truyền thống TNXP, tổng kết cuộc vận động ủng hộ xây dựng nhà tình nghĩa và sơ kết 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ cuối năm 2024
- Khai mạc giải bóng chuyền hơi nam, nữ mở rộng xã Hoằng Kim chào mừng Ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh tổ quốc năm 2024.
- HĐND xã Hoằng Trung tổ chức kỳ họp thứ Chín HĐND xã khóa XXI, nhiệm kỳ 2021 – 2026.
- Lãnh đạo huyện Hoằng Hóa đặt vòng hoa, dâng hương tại các di tích lịch sử và nghĩa trang liệt sỹ tỉnh Hà Tĩnh và Quảng Bình
- Hội Phụ nữ Hoằng Hóa: Hội nghị đánh giá thực hiện giữa nhiệm kỳ NQ Đại hội Phụ nữ các cấp và sơ kết công tác hội 6 tháng đầu năm
Liên kết website
Truy cập
Hôm nay:
2630
Hôm qua:
13916
Tuần này:
55332
Tháng này:
298892
Tất cả:
12796923