Hoằng Hóa: Phát động Tết trồng cây xuân Nhâm dần 2022
Trong không khí vui tươi, phấn khởi mừng xuân mới, sáng ngày 8/2/2022 (tức mùng 8 tháng giêng), tại Nhà truyền thống huyện, UBND huyện Hoằng Hóa tổ chức Lễ phát động Tết trồng cây xuân Nhâm Dần 2022.
Đồng chí Chủ tịch UBND huyện Lê Sỹ Nghiêm phát động Tết trồng cây xuân Nhâm Dần 2022
Tại buổi lễ, đồng chí Chủ tịch UBND huyện Lê Sỹ Nghiêm đã phát động Tết trồng cây xuân Nhầm Dần 2022. Trong lời phát động, đồng chí Chủ tịch UBND huyện khẳng định vai trò, tác dụng to lớn, lợi ích toàn diện, lâu dài, giá trị nhân văn của việc trồng cây, trồng rừng. Việc trồng cây, trồng rừng có vai trò hết sức quan trọng trong bối cảnh tình trạng ô nhiễm môi trường, biến đổi khí hậu đã ảnh hưởng nghiêm trọng đến cuộc sống của nhân dân. Cùng với việc đẩy mạnh công nghiệp hóa, đô thị hóa, thì việc bảo vệ môi trường sinh thái là hết sức quan trọng, bảo đảm cho sự phát triển bền vững, bảo vệ cuộc sống của nhân dân; thấm nhuần hơn về tầm nhìn chiến lược của Bác Hồ kính yêu đối với sự phát triển bền vững của đất nước, của dân tộc.
Đồng chí Chủ tịch UBND huyện Lê Sỹ Nghiêm cũng điểm lại những kết quả nổi bật năm 2021 của huyện Hoằng Hóa trong chỉ đạo quyết liệt, đồng bộ và toàn diện việc thực hiện Kế hoạch số 99/KH-UBND về chỉnh trang cảnh quan, đảm bảo vệ sinh môi trường; Quyết định số 1089/QĐ-UBND về cải tạo vườn hộ, xây dựng vườn mẫu; huy động và phân công cán bộ, công chức, viên chức trực tiếp chỉ đạo cơ sở, cùng cơ sở trồng nhiều loại cây, hoa, cây bóng mát, cây ăn quả... do vậy, nhiều tuyến đường được trồng hoa, trồng cây xanh, nhiều cơ quan, đơn vị, nhà văn hóa, trường học đã trồng các loại cây, hoa phù hợp, tạo môi trường sáng, xanh, sạch, đẹp... mang lại nhiều lợi ích to lớn về kinh tế, quốc phòng, điều hòa khí hậu; tạo cảnh quan môi trường và góp phần quan trọng vào thực hiện Nghị quyết số 14-NQ/HU của Ban chấp hành Đảng bộ huyện về xây dựng đô thị hóa nông thôn.
Để thực hiện Tết trồng cây mùa xuân Nhâm Dần 2022 thật sự thiết thực, hiệu quả, tránh hình thức, lãng phí, đồng chí Chủ tịch UBND huyện yêu cầu cấp ủy, chính quyền, MTTQ và nhân dân Thị trấn Bút Sơn, xã Hoằng Thái nói riêng và các xã trên địa bàn huyện nói chung, rà soát từng con đường, thôn, phố để xây dựng kế hoạch trồng cây ngay trong dịp đầu năm; lưu ý chủng loại cây và vị trí trồng cây phù hợp, đảm bảo cây trồng đạt tỉ lệ sống cao nhất; những tuyến đường đã trồng cần tổ chức chăm sóc kết hợp trồng hoa, thảm cỏ và vệ sinh, chăm sóc thường xuyên để cho từng tuyến đường, từng khu phố, nhà văn hóa thêm xanh, sạch đẹp, trong lành và đáng sống, góp phần thực hiện thắng lợi mục tiêu xây dựng đô thị hóa nông thôn và đưa huyện nhà sớm trở thành Thị xã trước năm 2030.
Đồng chí Lê Xuân Thu - Bí thư Huyện uỷ đánh trống phát động Tết trồng cây xuân Nhâm Dần
Tại buổi lễ, đồng chí Lê Xuân Thu - Bí thư Huyện uỷ - Chủ tịch HĐND huyện đã đánh trống phát động Tết trồng cây xuân Nhâm Dần 2022.
Đồng chí Trịnh Hữu Vui - Chủ tịch UBND xã Hoằng Thái hưởng ứng Tết trồng cây
Thực hiện lời dạy của Bác Hồ “Mùa xuân là tết trồng cây/Làm cho đất nước càng ngày càng xuân”, những năm qua, Tết trồng cây đã trở thành nét đẹp văn hóa đầu xuân, tạo sức lan tỏa sâu rộng ở các cấp, các ngành, cơ quan, đơn vị, các tầng lớp nhân dân trong trên địa bàn huyện Hoằng Hóa, thể hiện trách nhiệm của toàn dân trong việc bảo vệ môi trường. Bên cạnh đó, công tác chăm sóc, bảo vệ và phát triển rừng luôn được huyện quan tâm, chú trọng. Theo kế hoạch trồng cây, trồng rừng của UBND huyện, năm 2022, toàn huyện phấn đấu trồng mới 310.000 cây, trong đó trồng cây phân tán, cây bóng mát, cây ăn quả các loại đạt 286.000 cây, trồng rừng đạt 24.000 cây.
Ngay sau lễ phát động, các đồng chí lãnh đạo huyện và các đại biểu tham dự lễ phát động Tết trồng cây xuân Nhâm Dần đã tham gia trồng cây dọc tuyến đường Thịnh -Đông (đoạn qua địa bàn xã Hoằng Thái) và tại Phủ Vàng xã Hoằng Xuân./.
Phương Trang – Trung tâm VHTTTT&DL
*Một số hình ảnh trồng cây mùa xuân tại các địa phương sau lễ phát động:
Đồng chí Đoàn Thị Hải - Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy trồng cây tại đường Thịnh - Đông
Đồng chí Lê Sỹ Nghiêm - Chủ tịch UBND huyện trồng cây tại đường Thịnh - Đông
Các đồng chí lãnh đạo huyện trồng cây tại Phù Vàng xã Hoằng Xuân
- Đoàn thẩm định thôn NTM kiểu mẫu tại thôn Kim Tân 1 và thôn Kim Tân 2 xã Hoằng Tiến.
- Xây dựng thôn NTM kiểu mẫu ở thôn Trung Tiến xã Hoằng Qùy - những nỗ lực về đích.
- Công tác giải phóng mặt bằng làm đường tại xã Hoằng Trạch
- Rượu sim rừng Bảo An – món quà từ núi rừng.
- Hoằng Hóa – đẩy nhanh tiến độ gieo cấy lúa vụ mùa 2024
- Hội nghị trực tuyến sơ kết Ban chỉ đạo quốc gia về chống khai thác hải sản bất hợp pháp, không báo cáo và không theo quy định (IUU)
- Hoằng Hóa đánh giá, phân hạng sản phẩm OCOP đợt 2 năm 2024.
- Hoằng Hóa đẩy mạnh ứng dụng khoa học, công nghệ trong sản xuất nông nghiệp.
- Hoằng Hóa – tập trung gieo mạ vụ mùa 2024.
- Khánh thành nhà máy sản xuất thực phẩm đóng hộp từ thủy sản Lê Gia